Thỏa ước lao động tập thể vô hiệu toàn bộ khi nào theo Bộ luật Lao động 2019?

Ngày hỏi:20/01/2020

Chào chuyên viên, cho mình hỏi: Thỏa ước lao động tập thể vô hiệu toàn bộ được quy định thế nào từ năm 2021? Em cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều 86 Bộ luật Lao động 2019 (Có hiệu lực ngày 1/1/2021) quy định:

      Thỏa ước lao động tập thể vô hiệu toàn bộ thuộc một trong các trường hợp sau đây:

      a) Toàn bộ nội dung thỏa ước lao động tập thể vi phạm pháp luật;

      b) Người ký kết không đúng thẩm quyền;

      c) Không tuân thủ đúng quy trình thương lượng, ký kết thỏa ước lao động tập thể.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn