Thời điểm đánh giá nguy cơ rủi ro về an toàn, vệ sinh lao động tại cơ sở có nguy cơ cao về tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp

Ngày hỏi:12/07/2017

Thời điểm tổ chức việc đánh giá nguy cơ rủi ro về an toàn, vệ sinh lao động tại cơ sở sản xuất, kinh doanh có nguy cơ cao về tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp được pháp luật quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật, tôi là một công nhân đang làm việc tại một công ty giày da tại Bình Dương, tôi có một thắc mắc muốn nhờ Ban biên tập giải đáp như sau: Thời điểm tổ chức việc đánh giá nguy cơ rủi ro về an toàn, vệ sinh lao động tại cơ sở sản xuất, kinh doanh có nguy cơ cao về tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp được pháp luật quy định như thế nào? Văn bản nào quy định về vấn đề này? Mong sớm nhận được phản hồi từ Ban biên tập, chân thành cảm ơn!

Cẩm Vân (01686******)

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Thời điểm đánh giá nguy cơ rủi ro về an toàn, vệ sinh lao động tại cơ sở có nguy cơ cao về tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp
    (ảnh minh họa)
  • Thời điểm tổ chức việc đánh giá nguy cơ rủi ro về an toàn, vệ sinh lao động tại cơ sở sản xuất, kinh doanh có nguy cơ cao về tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp được pháp luật quy định tại Khoản 2 Điều 3 Thông tư 07/2016/TT-BLĐTBXH Quy định nội dung tổ chức thực hiện công tác an toàn, vệ sinh lao động đối với cơ sở sản xuất, kinh doanh do Bộ trưởng Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội ban hành, như sau:

    a) Đánh giá lần đầu khi bắt đầu hoạt động sản xuất, kinh doanh;

    b) Đánh giá định kỳ trong quá trình hoạt động sản xuất, kinh doanh ít nhất 01 lần trong một năm, trừ trường hợp pháp luật chuyên ngành có quy định khác. Thời Điểm đánh giá định kỳ do người sử dụng lao động quyết định;

    c) Đánh giá bổ sung khi thay đổi về nguyên vật liệu, công nghệ, tổ chức sản xuất, khi xảy ra tai nạn lao động, sự cố kỹ thuật gây mất an toàn, vệ sinh lao động nghiêm trọng.

    Như vậy, thời điểm tổ chức việc đánh giá nguy có rủi ro về an toàn vệ sinh, lao động tại các cơ sở có nguy cơ cao về tan nạn lao động bệnh nghề nghiệp được thực hiện tại các thời điểm bắt đầu hoạt động sản xuất, kinh doanh, đánh giá định kỳ hàng năm hoặc khi có sự thay đổi liên quan đến công việc mà cơ sở đó đang thực hiện.

    Trên đây là nội dung câu trả lời của Ban biên tập về thời điểm tổ chức việc đánh giá nguy cơ rủi ro về an toàn, vệ sinh lao động tại cơ sở sản xuất, kinh doanh có nguy cơ cao về tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp. Để hiểu rõ và chi tiết hơn về vấn đề này bạn có thể tìm đọc và tham khảo thêm tại Thông tư 07/2016/TT-BLĐTBXH.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc

Có thể bạn quan tâm:




CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn