Thời gian báo trước cho người lao động khi bị chấm dứt hợp đồng lao động

Khi người lao động chấm dứt hợp đồng lao động, trừ trường hợp ngưòi lao động bị xử lý hợp đồng sa thải thì người sử dụng lao động phải báo trước cho người lao động bao nhiêu ngày?

    Nội dung này được Bộ Lao Động - Thương Binh Và Xã Hội tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại khoản 3 Điều 38 của Bộ luật lao động, đã sửa đổi, bổ sung thì khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, trừ trường hợp người lao động bị xử lý kỷ luật sa thải theo quy định tại Điều 85 của Bộ luật lao động, người sử dụng lao động phải báo trước cho người lao động biết trước:
      1. Ít nhất 45 ngày đối với hợp đồng lao động không xác định thời hạn;
      2. Ít nhất 30 ngày đối với hợp đồng lao động xác định thời hạn từ đủ 12 tháng đến 36 tháng;
      3. Ít nhất 3 ngày đối với lao động hợp đồng theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng.


    Nguồn:

    Cổng Thông tin điện tử Bộ LĐ-TBXH
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn