Thời gian công chức nuôi con dưới 12 tháng tuổi có được tính vào thời hạn xử lý kỷ luật?

Ngày hỏi:06/11/2019

Đối với công chức nuôi con dưới 12 tháng tuổi thì chưa xem xét kỷ luật. Vậy thời gian công chức nuôi con dưới 12 tháng tuổi có được tính vào thời hạn xử lý kỷ luật?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều 4 Nghị định 34/2011/NĐ-CP quy định:

      Các trường hợp chưa xem xét xử lý kỷ luật:

      1. Đang trong thời gian nghỉ hàng năm, nghỉ theo chế độ, nghỉ việc riêng được người đứng đầu cơ quan, tổ chức, đơn vị cho phép.

      2. Đang trong thời gian điều trị có xác nhận của cơ quan y tế có thẩm quyền.

      3. Công chức nữ đang trong thời gian mang thai, nghỉ thai sản, đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi.

      4. Đang bị tạm giữ, tạm giam chờ kết luận của cơ quan có thẩm quyền điều tra, truy tố, xét xử về hành vi vi phạm pháp luật.

      Tại Khoản 5 Điều 2 Nghị định này quy định:

      Thời gian chưa xem xét xử lý kỷ luật đối với công chức trong các trường hợp quy định tại Điều 4 Nghị định này không tính vào thời hạn xử lý kỷ luật.

      Như vậy, công chức nữ đang trong thời gian nuôi con dưới 12 tháng tuổi thì không bị xử lý kỷ luật và thời gian này không tính vào thời hạn xử lý kỷ luật.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    Công chức nam có được áp dụng điều này không ạ? ( đang trong thời gian nuôi con nhỏ dưới 12 tháng tuổi)
    Nguyễn Thị Yến Nhi (3 tháng trước) Thích 0 | Trả lời

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn