Thời gian làm việc của trưởng tàu như thế nào?

Ngày hỏi:01/10/2019

Tôi đang tìm hiểu các quy định về thời giờ làm việc, nghỉ ngơi trong ngành đường sắt. Cho tôi hỏi theo quy định hiện nay thì thời gian làm việc của trưởng tàu quy định như thế nào? Xin giải đáp giúp tôi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 5 Thông tư 21/2015/TT-BGTVT thì:

      1. Các chức danh nhân viên đường sắt làm việc trên đoàn tàu
      ...
      b) Trưởng tàu;
      ...
      2. Thời giờ làm việc, thời giờ nghỉ ngơi
      ...
      b) Các chức danh quy định tại điểm b, c khoản 1 Điều này: Thời giờ làm việc không quá 12 giờ trong một ngày và không quá 208 giờ trong một tháng. Trường hợp hành trình chạy tàu dài hơn 12 giờ thì áp dụng theo chế độ làm việc theo ban như sau: thời gian lên ban 8 giờ, thời gian nghỉ tại chỗ 8 giờ. Tại các ga đông khách theo quy định thì nhân viên đang nghỉ tại chỗ có trách nhiệm tăng cường công tác đón tiễn khách với nhân viên đang lên ban.

      Như vậy, thời giờ làm việc không quá 12 giờ trong một ngày và không quá 208 giờ trong một tháng.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn