Thời gian làm việc để tính trợ cấp thôi việc có tháng lẻ thì tính thế nào?

Ngày hỏi:28/12/2020

Xin hỏi theo quy định mới nhất thì trường hợp thời gian làm việc để tính trợ cấp thôi việc có tháng lẻ sẽ được tính thế nào? Ví dụ như thời gian lẻ 7 tháng ạ.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điểm c Khoản 3 Điều 8 Nghị định 145/2020/NĐ-CP (Có hiệu lực từ 01/02/2021) quy định cách tính thời gian làm việc để tính trợ cấp thôi việc khi có tháng lẻ như sau:

      Thời gian làm việc để tính trợ cấp thôi việc, trợ cấp mất việc làm của người lao động được tính theo năm (đủ 12 tháng); trường hợp có tháng lẻ ít hơn hoặc bằng 06 tháng được tính bằng 1/2 năm, trên 06 tháng được tính bằng 01 năm làm việc.

      Theo đó, trường hợp có tháng lẻ ít hơn hoặc bằng 06 tháng được tính bằng 1/2 năm, trên 06 tháng được tính bằng 01 năm làm việc. Do đó mà trường hợp của bạn lẻ 7 tháng thì được tính bằng 01 năm làm việc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn