Thời gian nghỉ thai sản có được tính phép năm không?

Ngày hỏi:09/04/2021

Cho em hỏi, tháng 5 này em có nghỉ theo Chế độ thai sản. Vậy không biết thời gian mà em nghỉ thai sản thì có được tính phép năm không admin?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điều 65 Nghị định 145/2020/NĐ-CP quy định về thời gian được coi là thời gian làm việc để tính số ngày nghỉ hằng năm của người lao động, trong đó:

      ...

      - Thời gian nghỉ do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp nhưng cộng dồn không quá 6 tháng.

      - Thời gian nghỉ do ốm đau nhưng cộng dồn không quá 02 tháng trong một năm.

      - Thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội.

      Như vậy, thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội được coi là cơ sở để xác định số ngày nghỉ hằng năm. Do đó, thời gian chị nghỉ thai sản vẫn được tính ngày nghỉ hằng năm.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Nghỉ thai sản
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn