Thời gian nghỉ trước nghỉ chuyển ca

Ngày hỏi:30/08/2019

Anh tôi làm việc tại Tôn hoa sen cứ mỗi tuần luân phiên ca ban ngày và tối. Vậy cho hỏi anh tôi đươc nghỉ bao nhiêu giờ trước khi chuyển cả là đúng theo quy định của pháp luật?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định Điều 109 Bộ luật lao động 2012 quy định thời gian người lao động nghỉ trước khi chuyển ca như sau: Người lao động làm việc theo ca được nghỉ ít nhất 12 giờ trước khi chuyển sang ca làm việc khác.

      Như vậy, theo quy định của pháp luật thì người lao động phải được nghỉ ít nhất 12 giờ trước khi chuyển ca.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn