Thời gian thử việc có được tính hưởng trợ cấp thôi việc không?

Ngày hỏi:16/10/2021

NLĐ có 2 tháng thử việc mà đã làm việc cho công ty đủ 12 tháng trở lên, khi nghỉ việc có được hưởng trợ cấp thôi việc cho 2 tháng thử việc đó không? Phía công ty đóng đầy đủ BHXH, BHTN ạ. Nếu có thì cách tính thế nào? Nhờ luật sư giải đáp giúp. Xin cảm ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Thời gian thử việc có được tính hưởng trợ cấp thôi việc không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Điều 46 Bộ luật lao động 2019 quy định về trợ cấp thôi việc như sau:

      Người lao động sẽ được nhận trợ cấp thôi việc nếu đáp ứng đủ các điều kiện sau:

      1. Chấm dứt hợp đồng lao động thuộc một trong các trường hợp

      + Hết hạn hợp đồng lao động;

      + Đã hoàn thành công việc theo hợp đồng lao động;

      + Hai bên thỏa thuận chấm dứt hợp đồng lao động;

      + Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động hợp pháp;

      ....

      2. Làm việc thường xuyên đủ 12 tháng trở lên cho người sử dụng lao động;

      3. Không thuộc trường hợp đủ điều kiện nhận lương hưu;

      4. Không thuộc trường hợp bị sa thải.

      Theo Điểm a Khoản 3 Điều 8 Nghị định 145/2020/NĐ-CP thì tổng thời gian người lao động đã làm việc thực tế cho người sử dụng lao động bao gồm: thời gian thử việc.

      **Về cách tính: Cứ mỗi năm làm việc được trợ cấp một nửa tháng tiền lương

      (1) Thời gian làm việc để tính trợ cấp thôi việc = Tổng thời gian NLĐ đã làm việc - Thời gian NLĐ đã tham gia BHTN

      Tiền trợ cấp thôi việc = 1/2 x Tiền lương để tính trợ cấp thôi việc x (1) Thời gian làm việc để tính trợ cấp thôi việc

      Hiểu một cách đơn giản, trợ cấp thôi việc sẽ bù đắp một phần cho khoảng thời gian mà NLĐ chưa được đóng BHTN (12 tháng chưa đóng thì sẽ được trả 1 nửa tháng tiền lương).

      Do đó, khi nghỉ việc thì thời gian thử việc 02 tháng cũng sẽ được tính để hưởng TCTV trừ đi thời gian đã tham gia BHTN.

      Tuy nhiên, 02 tháng thời gian thử việc này chưa đủ thời gian để hưởng TCTV vì hiện tại cứ 12 tháng chưa đóng thì mới được trả 1 nửa tháng tiền lương. Cho nên, trường hợp này công ty không phải chi trả tiền TCTV.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn