Thời gian thử việc ít hơn so với quy định có được không?

Ngày hỏi:01/08/2019

Thời gian thử việc cho cán bộ có chuyên môn đại học thấp hơn 30 ngày có được không? Bởi tôi biết thời gian thử việc không hông quá 60 ngày đối với công việc có chức danh nghề cần trình độ chuyên môn, kỹ thuật từ cao đẳng trở lên. 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Thời gian thử việc được quy định tại Điều 27 Bộ luật lao động 2012 như sau:

      Thời gian thử việc căn cứ vào tính chất và mức độ phức tạp của công việc nhưng chỉ được thử việc 01 lần đối với một công việc và bảo đảm các điều kiện sau đây:

      - Không quá 60 ngày đối với công việc có chức danh nghề cần trình độ chuyên môn, kỹ thuật từ cao đẳng trở lên;

      - Không quá 30 ngày đối với công việc có chức danh nghề cần trình độ chuyên môn kỹ thuật trung cấp nghề, trung cấp chuyên nghiệp, công nhân kỹ thuật, nhân viên nghiệp vụ.

      - Không quá 6 ngày làm việc đối với công việc khác.

      => Như vậy, theo quy định trên thì pháp luật quy định thử việc thời gian tối đa không được quá 60 ngày, còn dưới 60 ngày thì vẫn đúng quy định bạn nhé. Có thể không ký hợp đồng thử việc mà ký ngay hợp đồng xác định thời hạn luôn thì cũng được nhé bạn.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn