Thời hạn của hợp đồng đào tạo tối đa bao lâu?

Ngày hỏi:20/11/2018

Chào Ban tư vấn, em hiện đang làm việc tại một công ty IT nước ngoài. Do em mới ra trường nên công ty không ký hợp đồng lao động với em mà ký hợp đồng đào tạo 4 tháng. Sau khi kết thúc hợp đồng đào tạo thì em sẽ được ký hợp đồng lao động. Em có thắc mong Ban tư vấn hãy giải đáp giúp. Cụ thể cho em hỏi thời hạn của hợp đồng đào tạo tối đa bao lâu? Mong sớm nhận được phản hồi từ Ban tư vấn. Cảm ơn!

Minh Tuấn - tuan*****@gmail.com

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 2 Điều 62 Bộ luật lao động 2012 thì nội dung hợp đồng đào tạo gồm:

      - Nghề đào tạo;

      - Địa điểm đào tạo, thời hạn đào tạo;

      - Chi phí đào tạo;

      - Thời hạn người lao động cam kết phải làm việc cho người sử dụng lao động sau khi được đào tạo;

      - Trách nhiệm hoàn trả chi phí đào tạo;

      - Trách nhiệm của người sử dụng lao động.

      ==> Như vậy theo quy định trên đây thì thời hạn hợp đồng đào tạo là do 2 bên thảo thuận. Hiện nay pháp luật chưa quy định thời hạn đối với hợp đồng đào tạo mà là do 2 bên thỏa thuận.

      Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

      Chúc sức khỏe và thành công!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn