Thời hạn lập sổ quản lý lao động đối với doanh nghiệp mới thành lập

Ngày hỏi:30/08/2018

Vui lòng hướng dẫn giúp tôi vấn đề sau đây: doanh nghiệp của tôi vừa được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp và vừa mới đi vào hoạt động. Vậy cho tôi hỏi, trong thời hạn bao lâu kể từ ngày hoạt động thì tôi phải lập sổ quản lý lao động?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 1 Điều 7 Thông tư 23/2014/TT-BLĐTBXH thì trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày doanh nghiệp của bạn bắt đầu hoạt động thì doanh nghiệp của bạn phải lập sổ quản lý lao động nơi đặt trụ sở doanh nghiệp.

      Theo đó, công ty bạn có quyền lựa chọn hình thức sổ quản lý lao động bằng bản giấy hoặc bản điện tử phù hợp với nhu cầu quản lý nhưng phải đảm bảo các nội dung cơ bản về người lao động sau đây:

      - Họ và tên, giới tính, năm sinh, quốc tịch, địa chỉ, số chứng minh nhân dân (hoặc hộ chiếu);

      - Trình độ chuyên môn kỹ thuật;

      - Bậc trình độ kỹ năng nghề;

      - Vị trí việc làm;

      - Loại hợp đồng lao động;

      - Thời điểm bắt đầu làm việc;

      - Tham gia bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp;

      - Tiền lương;

      - Nâng bậc, nâng lương;

      - Số ngày nghỉ trong năm, lý do;

      - Số giờ làm thêm (vào ngày thường; nghỉ hằng tuần; nghỉ hằng năm; nghỉ lễ, tết);

      - Hưởng các chế độ bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế;

      - Học nghề, đào tạo, bồi dưỡng, nâng cao trình độ kỹ năng nghề;

      - Kỷ luật lao động, trách nhiệm vật chất;

      - Tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp;

      - Thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động và lý do.

      Khi đó, công ty bạn phải có trách nhiệm ghi chép, nhập đầy đủ thông tin về người lao động khi hợp đồng lao động có hiệu lực và cập nhật thông tin khi có sự thay đổi vào sổ quản lý lao động.

      Công ty bạn có trách nhiệm quản lý, sử dụng sổ quản lý lao động đúng mục đích và xuất trình khi Phòng Lao động - Thương binh và Xã hội; Sở Lao động - Thương binh và Xã hội nơi đặt trụ sở, chi nhánh, văn phòng đại diện; thanh tra Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội và các cơ quan nhà nước có liên quan yêu cầu.

      Trên đây là quan điểm tư vấn của chúng tôi đối với vấn đề mà bạn đang thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn