Thời hạn thăng cấp quân hàm đối với sĩ quan dự bị

Ngày hỏi:27/06/2019

Ban tư vấn cho tôi hỏi thời hạn thăng cấp quân hàm đối với sĩ quan dự bị được quy định thế nào? Mong sớm nhận được phản hồi từ Ban tư vấn. Chân thành cảm ơn!

Thủy Tiên - tien*****@gmail.com

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 4 Điều 41 Luật Sĩ quan Quân đội nhân dân Việt Nam 1999, Khoản 4 Điều 1 Luật sĩ quan Quân đội nhân dân Việt Nam sửa đổi 2014 thì:

      Thời hạn thăng cấp quân hàm đối với sĩ quan dự bị được quy định như sau:

      Thiếu úy lên Trung úy: 4 năm;

      Trung úy lên Thượng úy: 5 năm;

      Thượng úy lên Đại úy: 5 năm;

      Đại úy lên Thiếu tá: 6 năm;

      Thiếu tá lên Trung tá: 6 năm;

      Trung tá lên Thượng tá: 6 năm;

      Thượng tá lên Đại tá: 6 năm;

      Đại tá lên Thiếu tướng, Chuẩn Đô đốc Hải quân tối thiểu là 6 năm;

      Thiếu tướng, Chuẩn Đô đốc Hải quân lên Trung tướng, Phó Đô đốc Hải quân tối thiểu là 6 năm;

      Trung tướng, Phó Đô đốc Hải quân lên Thượng tướng, Đô đốc Hải quân tối thiểu là 6 năm;

      Thượng tướng, Đô đốc Hải quân lên Đại tướng tối thiểu là 6 năm;

      Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

      Chúc sức khỏe và thành công!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn