Thu tiền dịch vụ của người lao động đi làm việc ở nước ngoài không đúng quy định bị phạt bao nhiêu tiền?

Ngày hỏi:03/08/2020

Công ty thu tiền dịch vụ của người lao động đi làm việc ở nước ngoài không đúng quy định bị xử lý như thế nào? Trích dẫn căn cứ mới nhất liên quan đến vấn đề trên. Xin cảm ơn

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điểm c Khoản 3 Điều 45 Nghị định 28/2020/NĐ-CP thì được quy định như sau:

      Phạt tiền từ 80.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng đối với doanh nghiệp dịch vụ khi vi phạm một trong các hành vi sau đây:

      ...

      c) Thu tiền dịch vụ của người lao động không đúng quy định;

      ...

      Ngoài ra tại Điểm a Khoản 5 Điều này còn quy định về hình thức xử phạt bổ sung như sau:

      Đình chỉ hoạt động đưa người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài như sau:

      a) Từ 01 tháng đến 03 tháng đối với hành vi vi phạm quy định tại khoản 3, các điểm c, d khoản 4 Điều này;

      ...

      Tại Điểm b Khoản 6 Điều này biện pháp khắc phục hậu quả như sau:

      Buộc hoàn trả đủ tiền cho người lao động đối với hành vi vi phạm quy định tại các điểm c, d khoản 3, điểm a khoản 4 Điều này;

      Do đó khi với doanh nghiệp dịch vụ có hành vi thu tiền dịch vụ của người lao động đi làm việc ở nước ngoài không đúng quy định thì bị phạt tiền từ 80.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng và bị đình chỉ hoạt động từ 01 tháng đến 03 tháng.

      Để biết thêm thông tin về vấn đề trên bạn có thể tham khảo tại Nghị định 28/2020/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn