Thử việc nghỉ có cần báo trước không?

Ngày hỏi:06/05/2019

Tôi đang làm việc tại công ty TNHH luật fullaw theo dạng hợp đồng thử việc có thời hạn là hai tháng, trong thời gian làm việc tôi có nảy sinh mâu thuẫn với giám đốc và tôi đã tự ý nghỉ việc mà không báo trước, giữa tôi và công ty có tồn tại một hợp đồng thử việc, tôi muốn hỏi việc tôi nghỉ ngang như vậy có phải bồi thường gì không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Thử việc nghỉ có cần báo trước không?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Điều 29 Bộ luật lao động 2012 có quy định:

      - Khi việc làm thử đạt yêu cầu thì người sử dụng lao động phải giao kết hợp đồng lao động với người lao động.

      - Trong thời gian thử việc, mỗi bên có quyền huỷ bỏ thoả thuận thử việc mà không cần báo trước và không phải bồi thường nếu việc làm thử không đạt yêu cầu mà hai bên đã thoả thuận.

      Như vậy ta có thể hiểu rằng trong thời gian thử việc người lao động có thế nghỉ việc mà không cần báo trước. Ban biên tập xin được thông tin đến bạn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn