Thuê người giúp việc có phải đóng bảo hiểm xã hội không?

Ngày hỏi:30/11/2018

Nhờ Ban tư vấn giải đáp giúp tôi vấn đề sau. Tôi có thuê người giao việc gia đình. Theo như tôi biết thì dù là lao động giúp việc những vẫn phải ký hợp đồng lao động theo quy định của pháp luật. Tôi có thắc mắc về vấn đề này mong được Ban tư vấn giải đáp giúp. Cụ thể là khi thuê người giúp việc tôi có phải đóng bảo hiểm xã hội cho họ không? Nếu có thì thủ tục đóng được thực hiện như thế nào? Cảm ơn!

Thùy Dung - Bình Dương

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Theo quy định tại Bộ Luật lao động 2012về nghĩa vụ của người sử dụng lao động đối với lao động giúp việc

    "1. Thực hiện đầy đủ thỏa thuận đã giao kết trong hợp đồng lao động.

    2. Trả cho người giúp việc gia đình khoản tiền bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế theo quy định của pháp luật để người lao động tự lo bảo hiểm.

    3. Tôn trọng danh dự, nhân phẩm của người giúp việc gia đình.

    4. Bố trí chỗ ăn, ở sạch sẽ, hợp vệ sinh cho người giúp việc gia đình, nếu có thoả thuận.

    5. Tạo cơ hội cho người giúp việc gia đình được tham gia học văn hóa, học nghề.

    6. Trả tiền tàu xe đi đường khi người giúp việc gia đình thôi việc về nơi cư trú, trừ trường hợp người giúp việc gia đình chấm dứt hợp đồng lao động trước thời hạn."

    Theo quy định tại Điều 19 Nghị định 27/2014/NĐ-CP

    "Người sử dụng lao động có trách nhiệm chi trả thêm cùng lúc với kỳ trả lương của người lao động một khoản tiền tương đương với mức đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm y tế thuộc trách nhiệm của người sử dụng lao động theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế để người lao động tự lo bảo hiểm."

    Theo quy định tại Quyết định 595/QĐ-BHXH năm 2017 về mức tiền bảo hiểm mà người sử dụng lao động phải chi trả thêm cho người giúp việc:

    Tỷ lệ đóng các loại bảo hiểm
    BHXH BHTNLĐ-BNN BHYT BHTN Tổng cộng
    17% 0,5% 3% 1% 21,5%
    Mức đóng BHXH = Tiền lương làm căn cứ đóng bảo hiểm x Tỷ lệ trích đóng


    ==> Như vậy theo quy định trên đây thì bạn vẫn phải trả tiền bảo hiểm xã hội cho người giúp việc. Hằng tháng ngoài tiền lương theo hợp đồng lao động bạn phải trả thêm cho người giúp việc một khoản tiền bằng 21,5% mức lương để người giúp việc tự lo bảo hiểm.

    Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

    Chúc sức khỏe và thành công!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn