Tiền lương ngừng việc của người lao động được BLLĐ năm 2012 quy định như thế nào?

Theo dõi sự thay đổi của Tiền lương ngừng việc
Ngày hỏi:14/04/2016
Tiền lương ngừng việc của người lao động được BLLĐ năm 2012 quy định như thế nào?

    Nội dung này được Công đoàn xây dựng Việt Nam tư vấn như sau:

    • Trả lời: Điều 98 BLLĐ năm 2012 quy định, trường hợp phải ngừng việc, người lao động được trả lương như sau:

      - Nếu do lỗi của người sử dụng lao động, thì người lao động được trả đủ tiền lương.

      - Nếu do lỗi của người lao động thì người đó không được trả lương, những người lao động khác trong cùng đơn vị phải ngừng việc được trả lương theo mức do hai bên thỏa thuận nhưng không được thấp hơn mức lương tối thiểu vùng.

      - Những trường hợp khác thì tiền lương ngừng việc do hai bên thỏa thuận nhưng không được thấp hơn mức lương tối thiểu vùng.

      Ban CSPL - CĐXDVN


    Nguồn:

    Công đoàn Xây dựng Việt Nam
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn