Tiền lương, tiền hỗ trợ đối với huấn luyện viên, vận động viên thể thao trong thời gian tập huấn, thi đấu

Ngày hỏi:19/11/2018

Chào anh chị, theo thông tin tôi được biết là chính phủ vừa mới ban hành văn bản quy định về chế độ đối với huấn luyện viên, vận động viên thể thao trong gian tập huấn, thi đấu. Anh chị cho tôi hỏi chế độ tiền lương, tiền hỗ trợ đối với huấn luyện viên, vận động viên thể thao trong thời gian tập huấn, thi đấu được quy định như thế nào? Mong anh chị giải đáp giúp tôi, xin cảm ơn anh chị rất nhiều.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tiền lương, tiền hỗ trợ đối với huấn luyện viên, vận động viên thể thao trong thời gian tập huấn, thi đấu
      (ảnh minh họa)
    • Tại Điều 3 Nghị định 152/2018/NĐ-CP, có hiệu lực ngày 24/12/2018, Tiền lương, tiền hỗ trợ tập huấn, thi đấu

      1. Đối tượng quy định tại điểm a khoản 1 Điều 2 Nghị định này được hưởng tiền lương như sau:

      - Được hưởng nguyên tiền lương đang được hưởng (bao gồm mức lương, phụ cấp lương nếu có) do cơ quan quản lý huấn luyện viên, vận động viên chi trả;

      - Được hưởng khoản tiền bù chênh lệch trong trường hợp mức tiền lương quy định tại điểm a khoản 1 Điều này tính bình quân theo số ngày làm việc bình thường trong tháng thấp hơn so với mức tiền lương quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều này.

      Mức tiền lương tính bình quân theo số ngày làm việc bình thường được xác định bằng tiền lương của tháng trước liền kề trước khi huấn luyện viên, vận động viên được triệu tập tập huấn, thi đấu chia cho 26 ngày.

      2. Đối tượng quy định tại điểm b khoản 1 Điều 2 Nghị định này được hưởng tiền lương theo ngày thực tế tập huấn, thi đấu như sau:

      - Huấn luyện viên trưởng đội tuyển quốc gia: 505.000 đồng/người/ngày;

      - Huấn luyện viên đội tuyển quốc gia: 375.000 đồng/người/ngày;

      - Huấn luyện viên trưởng đội tuyển trẻ quốc gia: 375.000 đồng/người/ngày;

      - Huấn luyện viên đội tuyển trẻ quốc gia: 270.000 đồng/người/ngày;

      - Huấn luyện viên đội tuyển ngành, tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương: 215.000 đồng/người/ngày;

      - Huấn luyện viên đội tuyển trẻ ngành, tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương: 180.000 đồng/người/ngày;

      - Huấn luyện viên đội tuyển năng khiếu ngành, tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương: 180.000 đồng/người/ngày.

      3. Đối tượng quy định tại điểm c khoản 1 Điều 2 Nghị định này được hưởng tiền lương theo ngày thực tế tập huấn, thi đấu như sau:

      - Vận động viên đội tuyển quốc gia: 270.000 đồng/người/ngày;

      - Vận động viên đội tuyển trẻ quốc gia: 215.000 đồng/người/ngày;

      - Vận động viên đội tuyển ngành, tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương: 180.000 đồng/người/ngày.

      4. Đối tượng quy định tại điểm d khoản 1 Điều 2 Nghị định này được hưởng tiền hỗ trợ theo ngày thực tế tập huấn, thi đấu như sau:

      - Vận động viên đội tuyển trẻ ngành, tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương: 75.000 đồng/người/ngày;

      - Vận động viên đội tuyển năng khiếu ngành, tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương: 55.000 đồng/người/ngày.

      5. Các đối tượng quy định tại các khoản 1, 2, 3 và 4 Điều này được hưởng thêm khoản tiền hỗ trợ cho những ngày thực tế tập huấn, thi đấu vượt quá 26 ngày trong tháng. Khoản tiền hỗ trợ được xác định bằng mức tiền trả theo ngày quy định tại các khoản 2, 3 và 4 Điều này nhân với 200%.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn