Tiền thưởng có được tính là tiền lương không?

Ngày hỏi:06/04/2016
Tiền thưởng có được tính là tiền lương không? Theo quy định của BLLĐ năm 2012, người sử dụng lao động và người lao động có được thỏa thuận tiền lương không?

    Nội dung này được Công đoàn xây dựng Việt Nam tư vấn như sau:

    • Trả lời: Điều 90 BLLĐ năm 2012 quy định: Tiền lương là khoản tiền mà người sử dụng lao động trả cho người lao động để thực hiện công việc theo thỏa thuận.

      Tiền lương bao gồm mức lương theo công việc hoặc chức danh, phụ cấp lương và các khoản bổ sung khác.

      Mức lương của người lao động không được thấp hơn mức lương tối thiểu cho Chính phủ quy định.

      Như vậy, tiền thưởng không được tính vào tiền lương của người lao động và người sử dụng lao động, người lao động được thỏa thuận tiền lương.

      Ban CSPL - CĐXDVN


    Nguồn:

    Công đoàn Xây dựng Việt Nam
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn