Tiêu chuẩn chung về cấp độ thành tích xét nâng bậc Iương trước thời hạn với CCVC làm việc theo hợp đồng 68 lập thành tích xuất sắc

Ngày hỏi:12/11/2018

Tôi hiện đang tìm hiểu về việc nâng bậc lương trước thời hạn đối với cán bộ công nhân viên chức đạt thành tích xuất sắc. Vậy Ban biên tập cho tôi hỏi tiêu chuẩn chung về cấp độ thành tích xét nâng bậc Iương trước thời hạn với CCVC làm việc theo hợp đồng 68 lập thành tích xuất sắc được quy định như thế nào? Vấn đề này được quy định cụ thể tại văn bản nào? Mong Ban biên tập giải đáp giúp tôi. Chân thành cảm ơn và chúc sức khỏe Ban biên tập. 

Hoàng Lư (016***)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tiêu chuẩn chung về cấp độ thành tích khen thưởng để xét nâng bậc Iương trước thời hạn đối với CCVC làm việc theo hợp đồng 68 lập thành tích xuất sắc được quy định tại Điều 7 Quy chế nâng bậc lương trước thời hạn do lập thành tích xuất sắc đối với công chức, viên chức và hợp đồng lao động theo Nghị định 68/2000/NĐ-CP do Bộ Tài chính ban hành kèm theo Quyết định 3159/QĐ-BTC năm 2013 như sau:

      1. Đối với nâng bậc lương trước thời hạn 12 tháng:

      Công chức, viên chức, hợp đồng lao động 68 được xét nâng bậc lương trước thời hạn 12 tháng phải đạt đồng thời 02 tiêu chuẩn thành tích sau:

      a. Có 01 năm đạt một trong các cấp độ thành tích khen thưởng theo thứ tự ưu tiên:

      (1) Được tặng thưởng Huân chương Sao Vàng;

      (2) Được tặng thưởng Huân chương Hồ Chí Minh;

      (3) Được phong tặng danh hiệu Anh hùng Lao động;

      (4) Được tặng thưởng Huân chương Độc lập các hạng (hạng 1; 2; 3);

      (5) Được tặng thưởng Huân chương Lao động, Huân chương Chiến công các hạng (hạng 1; 2; 3);

      (6) Được phong tặng danh hiệu Nhà Giáo Nhân dân, Nhà Giáo ưu tú;

      (7) Được tặng thưởng danh hiệu Chiến sỹ thi đua toàn quốc;

      (8) Được tặng thưởng bằng khen của Thủ tướng Chính phủ;

      (9) Được tặng thưởng danh hiệu Chiến sĩ thi đua ngành Tài chính;

      (10) Được tặng thưởng 02 bằng khen: của Bộ trưởng Bộ Tài chính và của chủ tịch UBND tỉnh, Thành phố trực thuộc trung ương hoặc của các Bộ, cơ quan ngang Bộ (với hai thành tích khác nhau). Riêng đối với công chức, hợp đồng lao động 68 thuộc các đơn vị có hệ thống dọc (Thuế, Hải quan, Kho bạc, Dự trữ Nhà nước) ở địa phương chỉ cần được 01 bằng khen của Bộ trưởng Bộ Tài chính hoặc của Chủ tịch UBND tỉnh, Thành phố trực thuộc trung ương, hoặc của các Bộ, cơ quan ngang Bộ.

      b. Trong thời gian giữ bậc lương hiện hưởng các năm phải đạt danh hiệu Chiến sỹ thi đua cơ sở trở lên.

      2. Đối với nâng bậc lương trước thời hạn 9 tháng:

      Công chức, viên chức, hợp đồng lao động 68 được xét nâng bậc lương trước thời hạn 9 tháng phải đạt tiêu chuẩn thành tích sau:

      a. Có 01 năm được Bộ trưởng Bộ Tài chính hoặc Chủ tịch UBND tỉnh, Thành phố trực thuộc trung ương hoặc của các Bộ, cơ quan ngang Bộ tặng Bằng khen và trong thời gian giữ bậc lương hiện hưởng các năm phải đạt danh hiệu Chiến sỹ thi đua cơ sở trở lên.

      b. Riêng đối với công chức, hợp đồng lao động 68 thuộc các đơn vị có hệ thống dọc (Thuế, Hải quan, Kho bạc, Dự trữ Nhà nước) ở địa phương: Có 02 năm đạt danh hiệu Chiến sĩ thi đua cơ sở và trong thời gian giữ bậc lương hiện hưởng các năm phải đạt danh hiệu lao động tiên tiến trở lên.

      3. Đối với nâng bậc lương trước thời hạn 6 tháng:

      Công chức, viên chức, hợp đồng lao động 68 được xét nâng bậc lương trước thời hạn 6 tháng phải đạt tiêu chuẩn thành tích sau:

      a. Có 02 năm đạt danh hiệu Chiến sĩ thi đua cơ sở và trong thời gian giữ bậc lương hiện hưởng các năm phải đạt danh hiệu lao động tiên tiến trở lên.

      b. Riêng đối với cán bộ, công chức, hợp đồng lao động 68 thuộc các đơn vị có hệ thống dọc (Thuế, Hải quan, Kho bạc, Dự trữ Nhà nước) ở địa phương: Có 01 năm đạt danh hiệu Chiến sĩ thi đua cơ sở và trong thời gian giữ bậc lương hiện hưởng các năm phải đạt danh hiệu lao động tiên tiến trở lên.

      Trên đây là nội dung quy định về tiêu chuẩn chung về cấp độ thành tích khen thưởng để xét nâng bậc Iương trước thời hạn đối với CCVC làm việc theo hợp đồng 68 lập thành tích xuất sắc. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này, bạn nên tham khảo thêm tại Quyết định 3159/QĐ-BTC năm 2013.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:



    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn