Tiêu chuẩn chung về đạo đức nghề nghiệp người hành nghề dược là gì?

Ngày hỏi:26/09/2017

Tiêu chuẩn chung về đạo đức nghề nghiệp người hành nghề dược là gì? Chào các anh/chị trong Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi đang công tác tại một công ty dược phẩm trên địa bàn tỉnh Đồng Tháp, hiện tại tôi đang muốn tìm hiểu một số nội dung liên quan đến mã số, tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp dược để phục vụ cho nhu cầu công việc của mình. Tuy nhiên, trong quá trình tìm hiểu tôi gặp một số khó khăn. Chính vì thế, tôi có câu hỏi này mong nhận được sự tư vấn của Quý ban biên tập. Nội dung thắc mắc như sau: Người hành nghề dược phải đáp ứng những tiêu chuẩn như thế nào về đạo đức nghề nghiệp? Văn bản nào quy định vấn đề này? Mong sớm nhận được câu trả lời từ Ban biên tập! Tôi chân thành cảm ơn và chúc sức khỏe anh/chị rất nhiều.

Hải Anh (anh***@gmail.com)

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Tiêu chuẩn chung về đạo đức nghề nghiệp người hành nghề dược được quy định tại Điều 3 Thông tư liên tịch 27/2015/TTLT-BYT-BNV quy định mã số, tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp dược do Bộ trưởng Bộ Y tế - Bộ Nội vụ ban hành như sau:

    1. Tận tụy vì sự nghiệp chăm sóc, bảo vệ và nâng cao sức khỏe nhân dân;

    2. Hiểu biết và thực hiện đúng quy tắc ứng xử của viên chức ngành y tế.

    3. Thực hành nghề nghiệp theo đúng quy chế, quy định, quy trình chuyên môn kỹ thuật và các quy định khác của pháp luật.

    4. Không ngừng nghiên cứu, học tập nâng cao trình độ, năng lực chuyên môn nghiệp vụ.

    5. Coi trọng việc kết hợp y-dược hiện đại với y-dược cổ truyền;

    6. Trung thực, đoàn kết, tôn trọng và hợp tác với đồng nghiệp.

    Theo quy định tại Điều 2 Thông tư này thì mã số và phân hạng chức danh nghề nghiệp dược được quy định như sau:

    - Dược sĩ cao cấp (hạng I) Mã số: V.08.08.20

    - Dược sĩ chính (hạng II) Mã số: V.08.08.21

    - Dược sĩ (hạng III) Mã số: V.08.08.22

    - Dược hạng IV Mã số: V.08.08.23

    Trên đây là nội dung tư vấn về tiêu chuẩn chung về đạo đức nghề nghiệp người hành nghề dược. Để có thể hiểu chi tiết hơn về quy định này bạn vui lòng tham khảo thêm tại Thông tư liên tịch 27/2015/TTLT-BYT-BNV.

    Trân trọng thông tin đến bạn!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc

Có thể bạn quan tâm:




ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn