Tình nguyện lên vùng cao dạy học được miễn thi tuyển viên chức không?

Ngày hỏi:17/08/2019

Khi tốt nghiệp cử nhân sư phạm tôi đã tình nguyện lên vùng núi tại Con Cuông - Nghệ An để dạy học, tính đến bây giờ được 03 năm. Vậy cho tôi hỏi tôi được miễn thi tuyển viên chức không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tình nguyện lên vùng cao dạy học được miễn thi tuyển viên chức không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Khoản 7 Điều 2 Nghị định 161/2018/NĐ-CP, căn cứ điều kiện đăng ký dự tuyển viên chức quy định của pháp luật và theo yêu cầu của vị trí việc làm cần tuyển dụng, người đứng đầu cơ quan, đơn vị có thẩm quyền tuyển dụng viên chức được xem xét tiếp nhận vào viên chức đối với các trường hợp sau:

      - Các trường hợp có ít nhất 05 năm công tác ở vị trí việc làm yêu cầu trình độ đào tạo đại học trở lên phù hợp với yêu cầu của vị trí việc làm cần tuyển dụng và có đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc (không kể thời gian tập sự, thử việc, nếu có thời gian công tác có đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc không liên tục mà chưa nhận trợ cấp bảo hiểm xã hội một lần thì được cộng dồn), gồm:

      + Người ký hợp đồng lao động theo đúng quy định của pháp luật làm công việc chuyên môn, nghiệp vụ trong đơn vị sự nghiệp công lập tự bảo đảm chi thường xuyên, chi đầu tư và đơn vị sự nghiệp công lập tự bảo đảm chi thường xuyên hoặc đơn vị sự nghiệp ngoài công lập;

      + Người hưởng lương trong lực lượng vũ trang (quân đội, công an) và người làm công tác cơ yếu;

      + Cán bộ, công chức cấp xã;

      + Người đang làm việc tại doanh nghiệp là công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên mà Nhà nước nắm giữ 100% vốn điều lệ hoặc doanh nghiệp mà Nhà nước nắm giữ trên 50% vốn điều lệ.

      - Người có tài năng, năng khiếu đặc biệt phù hợp với vị trí việc làm trong các ngành, lĩnh vực: Văn hóa, nghệ thuật, thể dục thể thao, các ngành nghề truyền thống.

      - Trường hợp đã là cán bộ, công chức, viên chức, sau đó được cấp có thẩm quyền đồng ý chuyển đến làm việc tại lực lượng vũ trang, cơ yếu, tổ chức chính trị - xã hội - nghề nghiệp, tổ chức xã hội, tổ chức xã hội - nghề nghiệp, doanh nghiệp mà Nhà nước nắm giữ trên 50% vốn điều lệ.

      => Như vậy, với trường hợp của bạn chưa đủ điều kiều xét tuyển đặc cách viên chức. Nhưng khi thi tuyển viên chức bạn được cộng điểm ưu tiên 2.5 điểm (Theo Điều 2 Nghị định 161/2018/NĐ-CP).

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn