Tình nguyện viên nước ngoài có cần giấy phép lao động không?

Ngày hỏi:27/08/2019

Tình nguyện viên nước ngoài có cần giấy phép lao động không? Nếu không có gì cần làm thủ tục nào? 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Nghị định 11/2016/NĐ-CP quy định:

      Tình nguyện viên là người lao động nước ngoài làm việc tại Việt Nam theo hình thức tự nguyện và không hưởng lương để thực hiện điều ước quốc tế mà nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam là thành viên.

      Tại Khoản 2 Điều 7 Nghị định này có quy định Tình nguyện viên có xác nhận của cơ quan đại diện ngoại giao nước ngoài hoặc tổ chức quốc tế tại Việt Nam sẽ không thuộc diện cấp giấy phép lao động.

      Như vậy, đối với lao động là tình nguyện viên nước ngoài có xác nhận của cơ quan đại diện ngoại giao nước ngoài hoặc tổ chức quốc tế tại Việt Nam thì không cần giấy phép lao động.

      Về thủ tục: Thực hiện theo Điều 8 Nghị định 11/2016/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn