Trả 100% tiền lương thử việc có được không?

Ngày hỏi:11/08/2021

Dạ, xin hỏi tôi mới tuyển dụng lao động phổ thông. Mức lương là 8 triệu/tháng, giờ tôi muốn thử việc người lao động 4 ngày và trả theo 100% lương của công việc này được không? Vì tôi có nghe nói thử việc thông thường trả mức 85%.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điều 26 Bộ luật lao động 2019 quy định về tiền lương thử việc như sau:

      Tiền lương của người lao động trong thời gian thử việc do hai bên thỏa thuận nhưng ít nhất phải bằng 85% mức lương của công việc đó.

      Như vậy, pháp luật về lao động đặt ra tiền lương thử việc ít nhất phải bằng 85% mức lương của công việc đó. Do vậy, miễn là không dưới 85%, còn việc bạn trả 100% mức lương của công việc trong thời gian thử việc hoàn toàn phù hợp, thậm chí còn tốt cho người lao động có thêm khoản tiền để sinh hoạt.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn