Trả lương cho cán bộ, công chức bằng tiền mặt được không?

Ngày hỏi:21/09/2019

Cho tôi hỏi cán bộ, công chức làm việc trong đơn vị nhà nước được trả lương bằng hình thức nào? Trả bằng bằng tiền mặt được không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 1 Điều 29 Luật phòng chống tham nhũng 2018 quy định cơ quan, tổ chức, đơn vị phải thực hiện việc thanh toán không dùng tiền mặt đối với các khoản thu, chi sau đây:

      - Các khoản thu, chi có giá trị lớn tại địa bàn đáp ứng điều kiện về cơ sở hạ tầng để thực hiện việc thanh toán không dùng tiền mặt theo quy định của Chính phủ.

      - Các khoản chi lương, thưởng và chi khác có tính chất thường xuyên.

      => Như vậy, căn cứ quy định trên thì các cơ quan, đơn vị khi chi trả lương cho cán bộ, công chức thì không được sử dụng tiền mặt mà phải thanh toán theo hình thức chuyển khoản, để đảm bảo việc chi trả được kiểm soát chặt chẽ và phòng chống tham nhũng.

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn