Trả lương tháng có ngày nghỉ Tết thế nào?

Ngày hỏi:04/03/2017

Bạn đọc có số điện thoại 0963520xxx gọi đến số đường dây nóng của Văn phòng TVPL Báo Lao Động trình bày: Tiền lương tháng 12.2016 của Cty tôi trả thấp hơn tiền lương tháng 1.2017. Trong tháng 1, có ngày nghỉ Tết dương lịch 1.1 và 5 ngày nghỉ Tết âm lịch vẫn thuộc tháng 1.2017 (từ 27 - 31). Cty tôi trả lương những ngày này theo tiền lương tháng 12.2016 chứ không phải tháng 1.2017 với lý do tiền lương ngày nghỉ Tết là tiền lương tháng liền kề tháng có ngày nghỉ Tết chứ không phải là tiền lương tháng Tết. Cty làm vậy có đúng không?

Nội dung này được Báo Lao Động tư vấn như sau:

  • Khoản 1, 3 Điều 115 Bộ Luật lao động 2012 quy định về nghỉ lễ, tết như sau: NLĐ được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương trong những ngày lễ, tết sau đây: a) Tết Dương lịch 1 ngày (ngày 1 tháng 1 dương lịch); b) Tết Âm lịch 5 ngày; c) Ngày Chiến thắng 1 ngày (ngày 30 tháng 4 dương lịch); d) Ngày Quốc tế lao động 1 ngày (ngày 1 tháng 5 dương lịch); đ) Ngày Quốc khánh 1 ngày (ngày 2 tháng 9 dương lịch); e) Ngày Giỗ Tổ Hùng Vương 1 ngày (ngày 10 tháng 3 âm lịch). Nếu những ngày nghỉ theo quy định tại khoản 1 Điều này trùng vào ngày nghỉ hằng tuần, thì người lao động được nghỉ bù vào ngày kế tiếp.

    Theo quy định của Chính phủ, dịp Tết Đinh dậu 2017 NLĐ được nghỉ 7 ngày (vì ngày mùng 1 và mùng 2 trùng ngày thứ Bảy và Chủ Nhật, nên NLĐ được nghỉ bù hai ngày), từ ngày 29 tháng Chạp năm Bính Thân đến hết ngày mùng 5 tháng Giêng năm Đinh Dậu (nhằm ngày 26.1.2017 đến hết ngày 1.2.2017 Dương lịch).

    Trong những ngày trên, Cty phải trả đủ lương theo quy định. Hiện không có quy định nào của pháp luật quy định tiền lương trả cho NLĐ trong những tháng có ngày nghỉ Tết là tiền lương tháng liền kề trước của tháng có ngày nghỉ Tết. Do đó, bạn có thể yêu cầu Cty trả lương cho bạn những ngày nghỉ Tết theo tiền lương tháng 1.2017 chứ không phải tháng 12.2016.


Nguồn:

Báo Lao Động
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn