Trả phụ cấp độc hại khi nào

Ngày hỏi:16/07/2015
Ngành nghề kinh doanh của công ty là sản xuất túi vải không dệt PP, vải không dệt PP, túi PE và màng bọc PE. Trong danh mục ngành nghề nặng nhọc độc hại theo QĐ1629/LĐTBXH 26/12/1996 thì vận hành máy dệt PP, PE (ngành hóa chất) với đặc điểm về điều kiện lao động của nghề là đứng suốt ca làm việc, chịu tác động của ồn, rung và bụi thì thuộc điều kiện lao động loại IV. Vậy công ty chúng tôi muốn hỏi tiêu chuẩn nào để đo tiếng ồn, rung và bụi. Nếu công ty chúng tôi cho công nhân nghỉ ngơi hợp lí, và đảm bảo các tiêu chuẩn về tiếng ồn, rung và bụi thì có phải trả các phụ cấp về ngành nghề độc hại hay không? Nếu phải trả thì mức trả như thế nào là hợp lí? Rất mong các anh chị hỗ trợ trả lời sớm cho chúng tôi để chúng tôi có những chính sách hợp lí cho người lao động. Xin chân thành cảm ơn.

    Nội dung này được Sở Lao động- Thương binh và Xã hội Thành phố Đà Nẵng tư vấn như sau:

    • Theo Thông tư số: 25/2013/TT-BLĐTBXH ngày 18/10/2013 của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội hướng dẫn thực hiện chế độ bồi dưỡng bằng hiện vật đối với người lao động làm việc trong điều kiện có yếu tố nguy hiểm, độc hại, quy định như sau:

      Điều 2. Điều kiện được hưởng chế độ bồi dưỡng bằng hiện vật và mức bồi dưỡng

      1. Người lao động được hưởng chế độ bồi dưỡng bằng hiện vật khi có đủ các điều kiện sau:

      a) Làm các nghề, công việc thuộc danh mục nghề, công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm và nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội ban hành;

      b) Đang làm việc trong môi trường lao động có ít nhất một trong các yếu tố nguy hiểm, độc hại không đạt tiêu chuẩn vệ sinh cho phép theo quy định của Bộ Y tế hoặc trực tiếp tiếp xúc với các nguồn gây bệnh truyền nhiễm.

      Việc xác định các yếu tố quy định tại điểm b Khoản 1 Điều này phải được thực hiện bởi đơn vị đủ điều kiện đo, kiểm tra môi trường lao động theo quy định tại Thông tư số 19/2011/TT - BYT ngày 06 tháng 6 năm 2011 của Bộ Y tế hướng dẫn quản lý vệ sinh lao động, sức khỏe lao động và bệnh nghề nghiệp.

      2. Mức bồi dưỡng:

      a) Bồi dưỡng bằng hiện vật được tính theo định suất hàng ngày và có giá trị bằng tiền tương ứng theo các mức sau:

      - Mức 1: 10.000 đồng;

      - Mức 2: 15.000 đồng;

      - Mức 3: 20.000 đồng;

      - Mức 4: 25.000 đồng.

      b) Việc xác định mức bồi dưỡng bằng hiện vật cụ thể theo điều kiện lao động và chỉ tiêu môi trường lao động được quy định tại Phụ lục 1 ban hành kèm theo Thông tư số 25/2013/TT-BLĐTBXH.

      Như vậy, trường hợp công ty của bạn được xác định là điều kiện lao động loại IV. Việc xác định các yếu tố không đủ tiêu chuẩn vệ sinh cho phép, đề nghị công ty thực hiện bởi đơn vị đủ điều kiện đo, kiểm tra môi trường lao động theo quy định tại Thông tư số 19/2011/TT - BYT ngày 06 tháng 6 năm 2011 của Bộ Y tế hướng dẫn quản lý vệ sinh lao động, sức khỏe lao động và bệnh nghề nghiệp (Công ty có thể liên hệ với Trung tâm Y tế dự phòng thành phố Đà Nẵng để biết thêm chi tiết cụ thể).

      Đồng thời công ty bạn cho công nhân nghỉ ngơi hợp lí và đảm bảo các tiêu chuẩn về tiếng ồn, rung và bụi không vượt quá tiêu chuẩn vệ sinh cho phép theo quy định của Bộ Y tế thì không bắt buộc phải trả các phụ cấp về ngành nghề độc hại,nguy hiểm.


    Nguồn:

    Website Sở Lao động thương binh và Xã hội Thành phố Đà Nẵng
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn