Trách nhiệm của cơ quan, đơn vị về chuyển xếp lương đối với công nhân quốc phòng được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:06/09/2017

Trách nhiệm của cơ quan, đơn vị về chuyển xếp lương đối với công nhân quốc phòng được quy định thế nào? Xin chào các chuyên gia Thư Ký Luật. Tôi hiện đang công tác trong đơn vị Quân đội nhân dân tại Quảng Nam. Vừa qua, tôi được biết nhà nước vừa ban hành quy định mới hướng dẫn việc chuyển xếp lương đối với công nhân quốc phòng và sắp có hiệu lực thi hành trên thực tế. Tôi thắc mắc không biết các cơ quan, đơn vị có trách nhiệm ra sao trong việc chuyển xếp lương đối với công nhân quốc phòng? Nội dung này tôi có thể tham khảo thêm tại đâu? Rất mong sớm nhận được phản hồi từ Quý chuyên gia. Xin trân trọng cảm ơn và kính chúc sức khỏe!  

Mai Hòa Bình (binh***@gmail.com)

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Từ ngày 10/10/2017, Thông tư 207/2017/TT-BQP về hướng dẫn thực hiện chuyển xếp lương đối với công nhân quốc phòng do Bộ trưởng Bộ Quốc phòng ban hành chính thức có hiệu lực. Theo đó, Thông tư này hướng dẫn thực hiện chuyển xếp lương đối với công nhân quốc phòng quy định tại Điều 4 Nghị định số 19/2017/NĐ-CP ngày 24 tháng 02 năm 2017 của Chính phủ quy định chế độ tiền lương của công nhân quốc phòng và chế độ phụ cấp thâm niên đối với viên chức quốc phòng (sau đây gọi tắt là Nghị định số 19/2017/NĐ-CP).

    Trách nhiệm của cơ quan, đơn vị về chuyển xếp lương đối với công nhân quốc phòng là một trong những nội dung trọng tâm và được quy định tại Khoản 1 Điều 5 Thông tư 207/2017/TT-BQP. Cụ thể như sau:

    a) Căn cứ vào quy định tại Điều 6, Điều 7 Thông tư số 198/2016/TT-BQP ngày 30 tháng 11 năm 2016 của Bộ Quốc phòng quy định bố trí sử dụng; đánh giá, phân loại Quân nhân chuyên nghiệp, công nhân và viên chức quốc phòng trong lực lượng thường trực của Quân đội nhân dân để xác định từng đối tượng là công nhân quốc phòng hoặc viên chức quốc phòng.

    b) Căn cứ thời gian làm việc ghi trong hồ sơ công nhân quốc phòng, lập bảng chuyển xếp lương cũ sang lương mới theo Mẫu số 01, lập dự toán chuyên xếp lương cũ sang lương mới theo Mẫu số 02 quy định tại Phụ lục 2 ban hành kèm theo Thông tư này, báo cáo Thủ trưởng cấp trên đến cấp trực thuộc Bộ Quốc phòng.

    c) Cơ quan quản lý nhân sự đơn vị trực thuộc Bộ Quốc phòng tiếp nhận, thẩm định, kiểm tra, tổng hợp báo cáo Thường vụ, chỉ huy cùng cấp quyết định chuyển xếp lương cũ sang lương mới đối với công nhân quốc phòng thuộc thẩm quyền quyết định (tại Thông tư số 170/2016/TT-BQP ngày 30 tháng 10 năm 2016 của Bộ Quốc phòng quy định cấp bậc quân hàm Quân nhân chuyên nghiệp tương ứng với mức lương, phong, thăng, giáng cấp bậc quân hàm trong trường hợp bị kỷ luật hạ bậc lương; trình tự, thủ tục, thẩm quyền quyết định đối với Quân nhân chuyên nghiệp, công nhân và viên chức quốc phòng) và đề nghị về Bộ Quốc phòng (qua Cục Quân lực/Bộ Tổng Tham mưu) chuyển xếp lương cũ sang lương mới đối với công nhân quốc phòng thuộc thẩm quyền quyết định của Bộ trưởng Bộ Quốc phòng.

    đ) Cơ quan tài chính đơn vị trực thuộc Bộ Quốc phòng tiếp nhận, thẩm định, kiểm tra, báo cáo Thường vụ, chỉ huy cùng cấp phê duyệt nhu cầu ngân sách tăng thêm khi thực hiện chuyển xếp lương cũ sang lương mới của các đơn vị thuộc quyền, tổng hợp theo Mẫu số 02 quy định tại Phụ lục 2 ban hành kèm theo Thông tư này báo cáo Bộ Quốc phòng (qua Cục Tài chính/Bộ Quốc phòng).

    đ) Căn cứ Quyết định của cấp có thẩm quyền phê duyệt chuyển xếp lương cũ sang lương mới, cơ quan tài chính thực hiện chi trả truy lĩnh lương đối với công nhân quốc phòng theo Mẫu số 03 quy định tại Phụ lục 2 ban hành kèm theo Thông tư này (sau đây gọi tắt là Mẫu số 03).

    e) Thực hiện trích nộp bổ sung phần đóng bảo hiểm xã hội đối với từng đối tượng theo Mẫu số 03, điều chỉnh lại mức hưởng trợ cấp ốm đau, thai sản theo quy định; lập hồ sơ (qua các cấp) chuyển Bảo hiểm xã hội Bộ Quốc phòng ra quyết định điều chỉnh mức hưởng trợ cấp hưu trí, tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp, tử tuất đối với các trường hợp đã hưởng trợ cấp trong khoảng thời gian từ ngày 01 tháng 7 năm 2016 đến ngày Thông tư này có hiệu lực thi hành (kèm theo danh sách truy lĩnh lương theo Mẫu số 03).

    g) Trường hợp công nhân quốc phòng có quyết định điều động công tác sang cơ quan, đơn vị khác trong Quân đội trước khi Thông tư này có hiệu lực thi hành, cơ quan, đơn vị tiếp nhận đối tượng căn cứ vào hồ sơ, yếu tố ghi trong “Giấy giới thiệu cung cấp tài chính” hoặc “Giấy thôi trả lương” của đơn vị cũ, lập danh sách chuyển xếp lương cũ sang lương mới; lập danh sách, cấp phát truy lĩnh phần chênh lệch theo quy định từ ngày 01 tháng 7 năm 2016.

    h) Trường hợp công nhân quốc phòng có quyết định nâng lương trong khoảng thời gian từ ngày 01 tháng 7 năm 2016 đến ngày Thông tư này có hiệu lực thi hành, cơ quan, đơn vị thực hiện chuyển xếp lương như quy định tại khoản 1 hoặc khoản 2 Điều 4 Thông tư này.

    i) Trường hợp công nhân quốc phòng có quyết định tuyển chọn Quân nhân chuyên nghiệp trong khoảng thời gian từ ngày 01 tháng 7 năm 2016 đến ngày Thông tư này có hiệu lực thi hành, cơ quan, đơn vị truy lĩnh tiền lương công nhân quốc phòng từ ngày 01 tháng 7 năm 2016 đến thời điểm được tuyển chọn Quân nhân chuyên nghiệp. Mức lương Quân nhân chuyên nghiệp thực hiện theo quyết định tuyển chọn đã ký.

    k) Trường hợp công nhân quốc phòng đã có quyết định chuyển ngành hoặc thôi việc trong khoảng thời gian từ ngày 01 tháng 7 năm 2016 đến ngày Thông tư này có hiệu lực thi hành, cơ quan, đơn vị thực hiện truy lĩnh tiền lương từ ngày 01 tháng 7 năm 2016 đến thời điểm chuyển ngành hoặc thôi việc và điều chỉnh lại mức đóng bảo hiểm xã hội trên sổ bảo hiểm xã hội chuyển về Bảo hiểm xã hội Bộ Quốc phòng chốt sổ bảo hiểm xã hội theo quy định.

    Trên đây là nội dung tư vấn đối với thắc mắc của bạn về trách nhiệm của cơ quan, đơn vị trong việc chuyển xếp lương đối với công nhân quốc phòng. Để hiểu chi tiết hơn vấn đề này, bạn vui lòng tham khảo thêm tại Thông tư 207/2017/TT-BQP.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn