Tranh chấp giữa người giúp việc và chủ nhà có phải hòa giải trước khi khởi kiện không?

Ngày hỏi:31/03/2021

Cho hỏi trong trường hợp có sự tranh chấp giữa lao động giúp việc gia đình và chủ nhà (người sử dụng lao động) thì có bắt buộc phải qua thủ tục hòa giải trước khi khởi kiện hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tranh chấp giữa người giúp việc và chủ nhà có phải hòa giải trước khi khởi kiện không?
      (ảnh minh họa)
    • Khoản 1 Điều 188 Bộ luật Lao động 2019 có quy định như sau:

      1. Tranh chấp lao động cá nhân phải được giải quyết thông qua thủ tục hòa giải của hòa giải viên lao động trước khi yêu cầu Hội đồng trọng tài lao động hoặc Tòa án giải quyết, trừ các tranh chấp lao động sau đây không bắt buộc phải qua thủ tục hòa giải:

      a) Về xử lý kỷ luật lao động theo hình thức sa thải hoặc về trường hợp bị đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động;

      b) Về bồi thường thiệt hại, trợ cấp khi chấm dứt hợp đồng lao động;

      c) Giữa người giúp việc gia đình với người sử dụng lao động;

      ...

      Như vậy, tranh chấp lao động giữa người giúp việc gia đình với người sử dụng lao động không bắt buộc phải qua thủ tục hòa giải (của hòa giải viên lao động). Trường hợp này các bên có thể khởi kiện trực tiếp nhờ Tòa án giải quyết tranh chấp mà không cần phải thông qua hòa giải.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn