Tranh chấp lao động về tiền lương có thể ủy quyền cho người khác tham gia hòa giải không?

Ngày hỏi:20/09/2021

Tranh chấp lao động về tiền lương có thể ủy quyền cho người khác tham gia hòa giải hay không? Nhờ hỗ trợ giúp.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định thì tranh chấp lao động về tiền lương không thuộc trường hợp không cần phải qua thủ tục hòa giải theo quy định tại Khoản 1 Điều 188 Bộ luật Lao động 2019. Cho nên đối với tranh chấp này phải được hòa giải theo quy định.

      Đồng thời Khoản 3 Điều này cũng quy định: Tại phiên họp hòa giải phải có mặt hai bên tranh chấp. Các bên tranh chấp có thể ủy quyền cho người khác tham gia phiên họp hòa giải.

      Như vậy, không phân biệt loại tranh chấp lao động nào thì các bên tranh chấp cũng có thể ủy quyền cho người khác tham gia phiên họp hòa giải.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn