Trợ cấp thôi việc với NLĐ đã nghỉ hưu vẫn tham gia làm việc

Ngày hỏi:15/07/2013

Trợ cấp thôi việc với NLĐ đã nghỉ hưu vẫn tham gia làm việc?

    Nội dung này được Bộ Lao Động - Thương Binh Và Xã Hội tư vấn như sau:

    • Điều 48 Bộ luật Lao động năm 2012 quy định, khi chấm dứt HĐLĐ, người sử dụng lao động có trách nhiệm trả trợ cấp thôi việc đối với người lao động đã làm việc thường xuyên từ đủ 12 tháng trở lên trong các trường hợp chấm dứt HĐLĐ quy định tại các khoản 1, 2, 3, 5, 6, 7, 9 và 10 Điều 36 Bộ luật Lao động năm 2012. Bộ luật Lao động năm 2012 không có quy định phân biệt đối với người lao động đã hoặc chưa nghỉ hưởng chế độ hưu trí.

      Vì vậy, đối với trường hợp người lao động đã nghỉ hưởng chế độ hưu trí mà làm việc thường xuyên từ đủ 12 tháng trở lên theo chế độ HĐLĐ, khi chấm dứt HĐLĐ đúng pháp luật thì người sử dụng lao động có trách nhiệm giải quyết chế độ trợ cấp thôi việc theo đúng quy định.


    Nguồn:

    Cổng Thông tin điện tử Chính phủ
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Trợ cấp thôi việc
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn