Trong mọi trường hợp người sử dụng lao động không được tuyển dụng người chưa đủ 13 tuổi làm việc?

Ngày hỏi:18/09/2021

Trong mọi trường hợp thì người sử dụng lao động không được tuyển dụng người chưa đủ 13 tuổi làm việc đúng không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 3 Điều 145 Bộ luật lao động 2019 quy định sử dụng người chưa đủ 15 tuổi làm việc như sau:

      Người sử dụng lao động không được tuyển dụng và sử dụng người chưa đủ 13 tuổi làm việc, trừ các công việc nghệ thuật, thể dục, thể thao nhưng không làm tổn hại đến sự phát triển thể lực, trí lực, nhân cách của người chưa đủ 13 tuổi và phải có sự đồng ý của cơ quan chuyên môn về lao động thuộc Ủy ban nhân dân cấp tỉnh.

      Như vậy, theo quy định trên thì không phải trong mọi trường hợp người sử dụng lao động không được tuyển dụng người chưa đủ 13 tuổi làm việc mà tùy thuộc vào công việc như về nghệ thuật, thể dục, thể thao nhưng không làm tổn hại đến sự phát triển thể lực, trí lực, nhân cách của trẻ thì vẫn được tuyển dụng. Nhưng phải được sự đồng ý người đại diện hoặc giám hộ.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn