Trung cấp điều dưỡng được cấp chứng chỉ hành nghề điều dưỡng khi nào?

Ngày hỏi:19/08/2019

Cho mình hỏi: Mình đã có chứng chỉ hành nghề dược và đã mở quầy thuốc từ năm 2018. Nhưng mình đang làm y tế trường học và đc biên chế bằng trung cấp điều dưỡng từ năm 2012. Nay mình muốn xin cấp thêm chứng chỉ điều dưỡng thì có được không và nó được quy định trong văn bản pháp luật nào ạ. Xin chân thành cảm ơn ạ.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Trung cấp điều dưỡng được cấp chứng chỉ hành nghề điều dưỡng khi nào?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Điều 24 Luật khám, chữa bệnh 2009 thì:

      Người có văn bằng chuyên môn liên quan đến y tế được cấp hoặc công nhận tại Việt Nam, trước khi được cấp chứng chỉ hành nghề, phải qua thời gian thực hành tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh sau đây:

      + 18 tháng thực hành tại bệnh viện, việc nghiên cứu có giường bệnh (sau đây gọi chung là bệnh viện) đối với bác sĩ.

      + 12 tháng thực hành tại bệnh viện đối với y sỹ.

      + 09 tháng thực hành tại bệnh viện có khoa phụ sản hoặc tại nhà hộ sinh đối với hộ sinh viên.

      + 09 tháng thực hành tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh đối với điều dưỡng viên, kỹ thuật viên.

      Khoản 1 Điều 41 Luật khám, chữa bệnh 2009 quy định các hình thức tổ chức của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh bao gồm:

      + Bệnh viện.

      + Cơ sở giám định y khoa.

      + Phòng khám đa khoa.

      + Phòng khám chuyên khoa, bác sỹ gia đình.

      + Phòng chẩn trị y học cổ truyền.

      + Nhà hộ sinh.

      + Cơ sở chẩn đoán.

      + Cơ sở dịch vụ y tế.

      + Trạm y tế cấp xã và tương đương.

      + Các hình thức tổ chức khám bệnh, chữa bệnh khác.

      => Như vậy, với quy định trên thì để được cấp chứng chỉ hành nghề điều dưỡng bạn phải thực hành tại cơ sở khám, chữa bệnh tối thiểu là 09 tháng. Theo thông tin bạn cung cấp thì bạn đang mở tiệm thuốc và đang làm y tế tại trường học, và đã được cấp bằng trung cấp điều dưỡng, tuy nhiên do bạn không đủ điều kiện về thời gian thực hành nên không được cấp chứng chỉ hành nghề điều dưỡng vào thời điểm hiện tại.

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn