Trường hợp không được chấm dứt hợp đồng lao động

Ngày hỏi:18/11/2010
Trường hợp nào người sử dụng lao động không được đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động với người lao động?

    Nội dung này được Công ty Luật Vinabiz tư vấn như sau:

    • Khoản 39 Bộ luật Lao động 2012 quy định người sử dụng lao động không được quyền chấm dứt hợp đồng lao động trong các trường hợp sau:

      1. Người lao động ốm đau hoặc bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp đang điều trị, điều dưỡng theo quyết định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền, trừ trường hợp quy định tại điểm b khoản 1 Điều 38 của Bộ luật này.
      2. Người lao động đang nghỉ hằng năm, nghỉ việc riêng và những trường hợp nghỉ khác được người sử dụng lao động đồng ý.
      3. Lao động nữ quy định tại khoản 3 Điều 155 của Bộ luật này.
      4. Người lao động nghỉ việc hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội.


    Nguồn:

    Theo Tin Mới
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn