Trường hợp nào chấm dứt Hợp đồng lao động

Ngày hỏi:07/08/2015
Ô. Nguyễn Văn A (HDLD không xác định thời hạn) đến ngày 1/1/2016 đến tuổi nghỉ hưu, - Ngày 1/8/2015 Ô. Nguyễn Văn A làm đơn xin chấm dứt hợp đồng lao động. Nếu giải quyết CDHDLD có đúng luật không ? dựa vào quy định nào ? Kính mong quý cấp quan tâm giải đápđẻ Công ty chúng tôi có cơ sở thực hiện bảo đảm quyền lợi cho người lao động, Trân trọng cảm ơn.

    Nội dung này được Sở Lao động- Thương binh và Xã hội Thành phố Đà Nẵng tư vấn như sau:

    • Ông Nguyễn Văn A làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, nhưng phải báo cho người sử dụng lao động biết trước ít nhất 45 ngày theo quy định tại khoản 3 Điều 37 Bộ luật Lao động năm 2012: “Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, nhưng phải báo cho người sử dụng lao động biết trước ít nhất 45 ngày, trừ trường hợp quy định tại Điều 156 của Bộ luật này”.

      Vậy, Sở Lao động - Thương binh và Xã hội trả lời để bạn được biết./.


    Nguồn:

    Website Sở Lao động thương binh và Xã hội Thành phố Đà Nẵng
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn