Trường hợp nào được ký nhiều lần hợp đồng lao động xác định thời hạn?

Ngày hỏi:22/07/2020

GPLĐ chỉ có thời hạn 2 năm, và nội dung của giấy phép phải phù hợp với HĐLĐ. Bên em đã ký 2 lần HĐ xác định thời hạn với NLĐ, đến hết năm nay thì bên em có thể tiếp tục ký HĐ xác định thời hạn cho NLĐ không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khoản 2c Điều 20 Bộ luật Lao động 2019 (có hiệu lực từ 1/1/2021) thì quy định 4 trường hợp hai bên được thỏa thuận giao kết nhiều lần hợp đồng lao động không xác định thời hạn đó là:

      - Người được thuê làm giám đốc trong doanh nghiệp có vốn nhà nước;

      - Sử dụng người lao động cao tuổi;

      - Sử dụng người lao động nước ngoài làm việc tại Việt Nam;

      - Người được thuê làm giám đốc trong doanh nghiệp có vốn nhà nước;

      - Gia hạn hợp đồng lao động đã giao kết đến hết nhiệm kỳ cho người lao động là thành viên ban lãnh đạo của tổ chức đại diện người lao động tại cơ sở đang trong nhiệm kỳ mà hết hạn hợp đồng lao động.

      Như vậy, trường hợp đối với người nước ngoài thì công ty bạn từ năm sau có thể ký HĐLĐ xác định thời hạn nhiều lần với họ.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn