Từ năm 2021, người lao động nghỉ việc có cần nêu lý do không?

Ngày hỏi:12/12/2019

Hiện nay theo Điều 37 Bộ luật Lao động 2012 thì Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trước thời hạn trong những trường hợp mà pháp luật quy định. Vậy tại Bộ luật lao động mới thì người lao động khi nghỉ việc có cần nêu lý do không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Từ năm 2021, người lao động nghỉ việc có cần nêu lý do không?
      (ảnh minh họa)
    • Khoản 1 Điều 35 Bộ luật Lao động 2019 (có hiệu lực từ 1/1/2021) quy định:

      Người lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động nhưng phải báo trước cho người sử dụng lao động như sau:

      - Ít nhất 45 ngày nếu làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn;

      - Ít nhất 30 ngày nếu làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ 12 đến 36 tháng;

      - Ít nhất 30 ngày làm việc nếu làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn dưới 12 tháng;

      - Đối với một số ngành, nghề, công việc đặc thù thì thời hạn báo trước thực hiện theo quy định của chính Phủ.

      Như vậy, theo Bộ luật Lao động mới thì người lao động khi nghỉ việc thì không cần phải nêu lý do mà họ chỉ cần tuân thủ quy định về thời gian báo trước (trừ ngoại lệ tại Khoản 2 Điều 35 Bộ luật Lao động 2019).

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn