Từ năm 2021, người nước ngoài kết hôn với người Việt Nam không cần xin GPLĐ

Ngày hỏi:11/06/2020

Mình có nghe nói là có quy định mới về đối tượng được miễn xin cấp giấy phép lao động từ 07/2020 đối đối với lao động nước ngoài có vợ là  người Việt Nam (nhưng chưa có quốc tịch Việt Nam). Cho hỏi có quy định đó không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Hiện nay, theo tại Điều 172 Bộ luật Lao động 2012 (có hiệu lực đến hết ngày 31/12/2020) quy định công dân nước ngoài làm việc tại Việt Nam không thuộc diện cấp giấy phép lao động không có trường hợp người nước ngoài kết hôn với người Việt Nam và sinh sống trên lãnh thổ Việt Nam.

      Tuy nhiên theo Điều 154 Bộ luật Lao động 2019 (có hiệu lực từ ngày 01/01/2021) lại quy định người nước ngoài kết hôn với người Việt Nam và sinh sống trên lãnh thổ Việt Nam là đối tượng không thuộc diện cấp giấy phép lao động.

      Như vậy, cho đến hết ngày 31/12/2020 thì trường hợp lao động nước ngoài kết hôn với người Việt Nam và sinh sống trên lãnh thổ Việt Nam phải xin cấp Giấy phép lao động.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Giấy phép lao động
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn