Tự ý bỏ việc có phải bồi thường cho công ty?

Ngày hỏi:30/11/2018

Em là sinh viên mới ra trường và được nhận vào làm cho công ty đấu giá bên quận 3, Tp.HCM. Do mới ra trường chưa có kinh nghiệm nên mới nhận vào có việc là em mừng rồi và cũng không có ký hợp đồng, không đóng BHXH gì cả. Vì bị chèn ép quá nên em nghỉ ngang và bị công ty nhắn tin đe dọa thưa kiện. Mong luật sư tư vấn giúp trường hợp của em có phải bồi thường không?

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Bộ Luật lao động 2012 quy định: Hợp đồng lao động là sự thoả thuận giữa người lao động và người sử dụng lao động về việc làm có trả lương, điều kiện làm việc, quyền và nghĩa vụ của mỗi bên trong quan hệ lao động.

    Hình thức hợp đồng lao động:

    1. Hợp đồng lao động phải được giao kết bằng văn bản và được làm thành 02 bản, người lao động giữ 01 bản, người sử dụng lao động giữ 01 bản, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này.

    2. Đối với công việc tạm thời có thời hạn dưới 03 tháng, các bên có thể giao kết hợp đồng lao động bằng lời nói.

    Như vậy, khi công ty nhận bạn vào làm việc thì phải ký hợp đồng lao động với bạn, việc công ty không ký là vi phạm quy định về giao kết hợp đồng nêu trên. Về nguyên tắc, theo Bộ luật Lao động 2012 thì người lao động trong thời gian thử việc thì khi nghỉ việc không cần phải báo trước, đối với lao động chính thức thì phải tuân thủ thời hạn báo trước mà pháp luật quy định. Ở đây, do bạn và công ty không ký hợp đồng lao động nên bạn không bị ràng buộc về mặt nghĩa vụ nên có thể nghỉ ngang và không phải bồi thường.

    - Về phía công ty: Theo quy định tại Điều 5 Nghị định 95/2013/NĐ-CP (sửa đổi bởi Khoản 4 Điều 1 Nghị định 88/2015/NĐ-CP) Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực lao động, bảo hiểm xã hội và đưa người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng thì Phạt tiền người sử dụng lao động khi có một trong các hành vi: Không giao kết hợp đồng lao động bằng văn bản đối với công việc có thời hạn trên 3 tháng; không giao kết đúng loại hợp đồng lao động với người lao động; giao kết hợp đồng lao động không đầy đủ các nội dung chủ yếu của hợp đồng lao động; giao kết hợp đồng lao động trong trường hợp thuê người lao động làm giám đốc trong doanh nghiệp có vốn của Nhà nước không theo quy định của pháp luật theo một trong các mức sau đây:

    a) Từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng với vi phạm từ 01 người đến 10 người lao động;

    b) Từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng với vi phạm từ 11 người đến 50 người lao động;

    c) Từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng với vi phạm từ 51 người đến 100 người lao động;

    d) Từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng với vi phạm từ 101 người đến 300 người lao động;

    đ) Từ 15.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng với vi phạm từ 301 người lao động trở lên.

    Như vậy, công ty không ký hợp đồng lao động với bạn là trái quy định và có thể bị phạt tiền từ 1 đến 2 triệu đồng. Việc bạn tự ý nghỉ việc không báo trước không phải bồi thường vì hai bên chưa ký hợp đồng lao động.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn