Tuổi nghỉ hưu nhưng chưa hết nhiệm kỳ công tác có được đóng BHXH tiếp không?

Ngày hỏi:03/03/2017

Tôi là Trần Thị Kim Anh xin được BTC giải đáp nội dung sau: Người lao động làm việc tại: Quỹ tín dụng nhân dân xã; Hợp tác xã dịch vụ nông nghiệp xã, phường, thị trấn; Chủ tịch Hội Cựu chiến binh, Uỷ ban Mặt trận tổ quốc cấp các cấp đang tham gia BHXH bắt buộc, khi đủ 60 tuổi đối với Nam, 55 tuổi đối với Nữ) nhưng chưa hết nhiệm kỳ (vẫn làm việc đến hết nhiệm kỳ) mà chưa đủ 20 năm đóng BHXH thì có được tiếp tục đóng BHXH đến hết nhiệm kỳ hoặc đến khi đủ 20 năm đóng BHXH để hưởng lương hưu không?

Nội dung này được Bảo hiểm xã hội Việt Nam tư vấn như sau:

  • Tuổi nghỉ hưu nhưng chưa hết nhiệm kỳ công tác có được đóng BHXH tiếp  không?
    (ảnh minh họa)
  • Căn cứ quy định tại Khoản 1 Điều 167 Bộ Luật Lao động năm 2012, Khoản 1 Điều 2 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014, Điểm 2 công văn số 60/LĐTBXH-BHXH ngày 7/01/2016 về việc vướng mắc trong thực hiện chế độ BHXH đối với NLĐ, trường hợp nam từ đủ 60 tuổi, nữ từ đủ 55 tuổi trở lên mà vẫn là công chức, viên chức hoặc làm việc theo Hợp đồng lao động không xác định thời hạn, Hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 03 tháng trở lên, người quản lý điều hành hợp tác xã có hưởng tiền lương mà chưa hưởng lương hưu, trợ cấp BHXH thì vẫn thuộc đối tượng tha gia BHXH.


Nguồn:

Theo Bảo hiểm Xã hội Việt Nam
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn