Vấn đề phép năm

Ngày hỏi:18/07/2014

Xin chào anh chị. Diễn đàn cho em hỏi 1 vấn đề là em hiện đang làm tại công ty từ tháng 6/2009 đến bây giờ là tháng 7/2014. Em có nghe đến chế độ 5 năm được 1 ngày phép. Nhưng khi em hỏi bộ phận nhân sự thì được trả lời do vào giữa tháng 6 nên ko được hưởng thêm dc 1 ngày phép mà phải chờ qua năm sau. Cho em hỏi như vậy là đúng hay sai? Em xin cám ơn!

    Nội dung này được Luật sư Nguyễn Huy Long, Công ty Luật TNHH Nam Long tư vấn như sau:

    • Theo Điều 112, BLLĐ 2012 : “Cứ 05 năm làm việc cho một người sử dụng lao động thì số ngày nghỉ hằng năm của người lao động theo quy định tại khoản 1 Điều 111 của Bộ luật này được tăng thêm tương ứng 01 ngày”.

      Như vậy, nếu làm việc từ tháng 6/2009 thì kể từ ngày 6/2014, người lao động sẽ được nghỉ thêm một ngày cộng thêm vào số ngày nghỉ hàng năm theo quy định.


    Nguồn:

    Theo Dân Luật
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Nghỉ phép năm
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn