Vẫn được tuyển lao động nữ làm công việc trên tàu đi biển?

Ngày hỏi:21/10/2020

Được biết có 1 số công việc không được tuyển lao động nữ vào làm việc. Xin hỏi nếu tuyển lao động nữ làm công việc trên tàu đi biển thì được không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ vào Khoản 23 Mục I Phần A Danh mục công việc không được sử dụng lao động nữ ban hành kèm theo Thông tư 26/2013/TT-BLĐTBXH thì các công việc không được sử dụng lao động nữ theo quy định tại Khoản 1 Điều 160 Bộ luật lao động 2012 gồm có:

      - Khai thác tổ yến (trừ trường hợp khai thác tổ yến trong các nhà nuôi yến); khai thác phân dơi.

      - Các công việc trên tàu đi biển (trừ công việc phục vụ nhà hàng, buồng, bàn, lễ tân trên các tàu du lịch).

      - Công việc gác tàu, trông tàu trong âu, triền đà.

      - .......

      Như vậy, không được tuyển lao động nữ làm các công việc trên tàu đi biển. Tuy nhiên đối với công việc phục vụ nhà hàng, buồng, bàn, lễ tân trên các tàu du lịch thì vẫn được tuyển lao động nữ.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn