Về việc nghỉ được nhận lương của phụ nữ trong thời gian hành kinh

Ngày hỏi:02/07/2009
Tôi nghe nói trong thời gian hành kinh của phụ nữ thì người lao động được nghỉ 30 phút/ngày mà vẫn được nhận đủ lương có đúng không?. Nếu có thì tôi được nhận lương cụ thể như thế nào (vì tôi đang làm hưởng lương theo sản phẩm). Xin cám ơn rất nhiều.

    Nội dung này được Sở Lao động- Thương binh và Xã hội Thành phố Đà Nẵng tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại khoản 3, Điều 115 Bộ luật Lao động quy định "Người lao động nữ trong thời gian hành kinh được nghỉ mỗi ngày 30 phút; trong thời gian nuôi con dưới 12 tháng tuổi, được nghỉ mỗi ngày 60 phút trong thời gian làm việc, mà vẫn hưởng đủ lương".


    Nguồn:

    Website Sở Lao động thương binh và Xã hội Thành phố Đà Nẵng
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT