Việc hỗ trợ thanh niên khởi nghiệp được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:18/02/2019

Khởi nghiệp đang là một trong những vấn đề rất được quan tâm của xã hội. Vì vậy, Ban biên tập cho tôi hỏi: Việc hỗ trợ thanh niên khởi nghiệp được quy định như thế nào? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Thanh niên là công dân Việt Nam từ đủ mười sáu tuổi đến ba mươi tuổi.

      Theo đó, tại Điều 19 Nghị định 61/2015/NĐ-CP Quy định về chính sách hỗ trợ tạo việc làm và Quỹ quốc gia về việc làm có quy định về việc hỗ trợ thanh niên khởi nghiệp như sau:

      - Đối tượng hỗ trợ:

      + Thanh niên có nhu cầu khởi sự doanh nghiệp;

      + Thanh niên đã khởi sự doanh nghiệp.

      - Nội dung hỗ trợ:

      + Cung cấp kiến thức về pháp luật, quản trị doanh nghiệp và các vấn đề có liên quan khởi sự doanh nghiệp;

      + Đào tạo, bồi dưỡng kiến thức khởi sự doanh nghiệp;

      + Cho vay ưu đãi từ Quỹ quốc gia về việc làm theo quy định của pháp luật.

      - Căn cứ tình hình kinh tế - xã hội từng thời kỳ, Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội chủ trì, phối hợp với các cơ quan liên quan trình Thủ tướng Chính phủ quyết định việc hỗ trợ thanh niên khởi sự doanh nghiệp.

      Trên đây là nội dung giải đáp về việc hỗ trợ thanh niên khởi nghiệp.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn