Vợ thay mặt chồng ký hợp đồng lao động được không?

Ngày hỏi:20/09/2021

Dạ, tôi là chủ doanh nghiệp tư nhân sản xuất bánh kẹo. Hiện tôi có nhiều công việc phải đi các tỉnh. Do đó, tôi ủy quyền cho vợ tôi ký hợp đồng lao động khi tuyển dụng nhân viên được không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điểm a Khoản 3 Điều 18 Bộ luật lao động 2019 quy định về thẩm quyền giao kết hợp đồng lao động như sau:

      Người giao kết hợp đồng lao động bên phía người sử dụng lao động là người thuộc một trong các trường hợp sau đây:

      Người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp hoặc người được ủy quyền theo quy định của pháp luật.

      Do đó, theo quy định pháp luật về doanh nghiệp thì chủ doanh nghiệp tư nhân là người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp tư nhân. Vì vậy, bạn hoàn toàn có thể ủy quyền cho vợ ký hợp đồng với nhân viên khi tuyển dụng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Bồi thường hợp đồng lao động
    Chấm dứt hợp đồng lao động
    Đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động
    Giao kết hợp đồng lao động
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn