Vừa đi làm được 1 tháng rồi nghỉ, có được nhận bảo hiểm thất nghiệp?

Ngày hỏi:23/04/2020

Cho em hỏi nếu đã quá 3 tháng lấy BHTN từ khi nghỉ ở công ty cũ, thì giờ báo tăng đóng bảo hiểm ở công ty khác 1 tháng rồi báo giảm thì có đủ điều kiện được hưởng BHTN lần này không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Vừa đi làm được 1 tháng rồi nghỉ, có được nhận bảo hiểm thất nghiệp?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Điều 49 Luật Việc làm 2013 thì Người lao động đang đóng bảo hiểm thất nghiệp được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:

      1. Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp sau đây:

      a) Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái pháp luật;

      b) Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;

      2. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 43 của Luật này; đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với trường hợp quy định tại điểm c khoản 1 Điều 43 của Luật này;

      3. Đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm theo quy định tại khoản 1 Điều 46 của Luật này;

      4. Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp, trừ các trường hợp sau đây:

      a) Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an;

      b) Đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên;

      c) Chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;

      d) Bị tạm giam; chấp hành hình phạt tù;

      đ) Ra nước ngoài định cư; đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng;

      e) Chết.

      Tại Điều 12 Nghị định 28/2015/NĐ-CP quy định:

      Người lao động đang đóng bảo hiểm thất nghiệp là người lao động có tháng liền kề trước thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đã đóng bảo hiểm thất nghiệp và được tổ chức bảo hiểm xã hội xác nhận...

      Như vậy, trường hợp của bạn nghỉ việc ở công ty cũ khi đi làm ở công ty mới thì đã đóng BHXH được 1 tháng, đáp ứng điều kiện về tháng liền kề.

      Do đó, nếu bạn đảm bảo các điều kiện để hưởng trợ cấp thất nghiệp theo Điều 49 Luật Việc làm 2013 thì bạn có thể nộp hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp.

      Theo quy định tại Điều 16 Nghị định 28/2015/NĐ-CP thì Hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp bao gồm:

      1. Đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp (theo mẫu).

      2. Bản chính hoặc bản sao có chứng thực của một trong các giấy tờ sau:

      - Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đã hết hạn hoặc đã hoàn thành công việc theo hợp đồng lao động;

      - Quyết định thôi việc;

      - Quyết định sa thải;

      - Quyết định kỷ luật buộc thôi việc;

      - Thông báo hoặc thỏa thuận chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc.

      3. Sổ bảo hiểm xã hội.

      Trong thời hạn 03 tháng kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, người lao động chưa có việc làm và có nhu cầu hưởng trợ cấp thất nghiệp phải trực tiếp nộp 01 bộ hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp tại Trung tâm dịch vụ việc làm tại địa phương nơi người lao động muốn nhận trợ cấp thất nghiệp.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn