Vướng mắc về đối tượng thanh toán phép

Ngày hỏi:26/04/2016

Ông Nguyễn Công Trứ (sjrnguyenkong@...) hỏi: Cụm từ “người miền xuôi” nêu tại Thông tư số 57/2014/TT-BTC của Bộ Tài chính về chế độ thanh toán tiền nghỉ phép hàng năm đối với cán bộ, công chức, viên chức, lao động hợp đồng làm việc trong các cơ quan nhà nước và đơn vị sự nghiệp công lập được hiểu như thế nào?

    Nội dung này được Bộ Tài chính tư vấn như sau:

    • Ngày 18/6/2012, Quốc hội khóa XIII Kỳ họp thứ 3 đã thông qua Bộ luật Lao động số 10/2012/QH13 và có hiệu lực thi hành từ ngày 1/5/2013. Khoản 2, Điều 113 của Bộ luật Lao động quy định:

      Tiền tàu xe và tiền lương những ngày đi đường do hai bên thoả thuận.

      Đối với người lao động miền xuôi làm việc ở vùng cao, vùng sâu, vùng xa, biên giới, hải đảo và người lao động ở vùng cao, vùng sâu, vùng xa, biên giới, hải đảo làm việc ở miền xuôi thì được người sử dụng lao động thanh toán tiền tàu xe và tiền lương những ngày đi đường”.

      Các vướng mắc trong việc xác định đối tượng “người miền xuôi” và “người làm việc ở miền xuôi” theo quy định tại Thông tư 141/2011/TT-BTC, Thông tư số 57/2014/TT-BTC của Bộ Tài chính xuất phát từ quy định “người miền xuôi” và “người làm việc ở miền xuôi” trong Bộ luật Lao động số 10/2012/QH13 ngày 18/6/2012.

      Trong Bộ luật Lao động cũng như các văn bản quy phạm pháp luật hiện hành chưa quy định thế nào là “người miền xuôi” và “người làm việc ở miền xuôi” dẫn đến vướng mắc trong cách xác định đối tượng áp dụng thế nào là “người miền xuôi” và “người làm việc ở miền xuôi” để làm căn cứ thanh toán tiền phương tiện đi lại, tiền phụ cấp đi đường khi nghỉ phép hàng năm.

      Để khắc phục các tồn tại trên, hiện nay Bộ Tài chính đang phối hợp với Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội dự thảo Thông tư thay thế Thông tư số 141/2011/TT-BTC và Thông tư số 57/2014/TT-BTC, trong đó cụ thể cụm từ “miền xuôi” để tạo điều kiện thuận lợi trong quá trình triển khai thực hiện, tránh các vướng mắc phát sinh và không trái với Bộ luật Lao động.


    Nguồn:

    Cổng Thông tin điện tử Chính phủ
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn