Xin nghỉ làm vì dịch bệnh có được hưởng lương hay không?

Ngày hỏi:17/02/2020

Xin hỏi, nghỉ phép vì dịch bệnh Corona để ở nhà chăm con thì có được hưởng lương hay không? Xin cảm ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Xin nghỉ làm vì dịch bệnh có được hưởng lương hay không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Khoản 3 Điều 98 Bộ Luật lao động 2012 quy định tiền lương ngừng việc như sau:

      3. Nếu vì sự cố về điện, nước mà không do lỗi của người sử dụng lao động, người lao động hoặc vì các nguyên nhân khách quan khác như thiên tai, hoả hoạn, dịch bệnh nguy hiểm, địch hoạ, di dời địa điểm hoạt động theo yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền hoặc vì lý do kinh tế, thì tiền lương ngừng việc do hai bên thỏa thuận nhưng không được thấp hơn mức lương tối thiểu vùng do Chính phủ quy định.

      Dựa vào quy định nêu trên, người lao động chỉ được áp dụng lương ngừng việc khi vì lý do khách quan là dịch bệnh corona và công ty có quyết định cho người lao động được ngừng việc trong khoản thời gian nhất định thì cả hai bên sẽ cùng thỏa thuận mức lương ngừng việc.

      Trong trường hợp công ty không có văn bản nào quy định việc nghỉ làm thì khi bạn xin nghỉ phép sẽ tính là phép năm và sẽ được hưởng đủ lương.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    An toàn dịch bệnh
    Dịch bệnh truyền nhiễm
    Phòng chống dịch bệnh
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn