Xin về Tết sớm nên công ty không thưởng lương tháng 13 đúng không?

Ngày hỏi:03/04/2021

Dạ em muốn nhờ Luật sư giúp em vấn đề này ạ. Tết vừa rồi em có xin về Tết sớm nên công ty không thưởng lương tháng 13 có đúng không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Bộ luật Lao động 2019 và các văn bản hướng dẫn không có định như thế nào là tháng lương 13, tuy nhiên có thể hiểu đây là khoản tiền thưởng cho người lao động.

      Điều 104 Bộ luật Lao động 2019 quy định về vấn đề thưởng như sau:

      - Thưởng là số tiền hoặc tài sản hoặc bằng các hình thức khác mà người sử dụng lao động thưởng cho người lao động căn cứ vào kết quả sản xuất, kinh doanh, mức độ hoàn thành công việc của người lao động.

      - Quy chế thưởng do người sử dụng lao động quyết định và công bố công khai tại nơi làm việc sau khi tham khảo ý kiến của tổ chức đại diện người lao động tại cơ sở đối với nơi có tổ chức đại diện người lao động tại cơ sở.

      Như vậy, vấn đề lương tháng 13 (tiền thưởng) là vấn đề nội bộ của mỗi công ty mà pháp luật không căn thiệp. Mỗi công ty lại có quy chế thưởng khác nhau.

      Do đó trường hợp của bạn xin về Tết sớm nên công ty không thưởng lương tháng 13 là đúng hay sai phải dựa vào nội dung quy chế thưởng tại công ty bạn đang làm việc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Lương tháng 13
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn