Yêu cầu người lao động thử việc 2 lần cho một công việc được không?

Ngày hỏi:16/03/2020

Chào chuyên viên, mình có thắc mắc như sau: Mình có thử việc cho một công ty với thời gian là 1 tháng, tuy nhiêu sau thời gian thử việc công ty yêu cầu tôi thử việc tại công việc hiện tại thêm 1 tháng nữa. Vậy lúc này yêu cầu của công ty là có đúng pháp luật không? Mong nhận được sự phản hồi của chuyên viên về vấn đề trên. Xin cảm ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 27 Bộ luật lao động 2012 thì thời gian thử việc được quy định như sau:

      Thời gian thử việc căn cứ vào tính chất và mức độ phức tạp của công việc nhưng chỉ được thử việc 01 lần đối với một công việc và bảo đảm các điều kiện sau đây:

      1. Không quá 60 ngày đối với công việc có chức danh nghề cần trình độ chuyên môn, kỹ thuật từ cao đẳng trở lên;

      2. Không quá 30 ngày đối với công việc có chức danh nghề cần trình độ chuyên môn kỹ thuật trung cấp nghề, trung cấp chuyên nghiệp, công nhân kỹ thuật, nhân viên nghiệp vụ.

      3. Không quá 6 ngày làm việc đối với công việc khác.

      Như vậy đối với trường hợp người sử dụng lao động yêu cầu người sử dụng lao động thử việc 2 lần cho một công việc là trái với quy định của pháp luật. Theo quy định tại Điều 6 Nghị định 95/2013/NĐ-CP (Hết hiệu lực từ ngày 14/04/2020) thì vi phạm quy định về thử việc như sau:

      1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động yêu cầu thử việc đối với người lao động làm việc theo hợp đồng lao động theo mùa vụ.

      2. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có một trong các hành vi sau đây:

      a) Yêu cầu người lao động thử việc quá 01 lần;

      b) Thử việc quá thời gian quy định;

      c) Trả lương cho người lao động trong thời gian thử việc thấp hơn 85% mức lương của công việc đó.

      3. Biện pháp khắc phục hậu quả: Buộc trả đủ 100% tiền lương cho người lao động trong thời gian thử việc đối với hành vi vi phạm quy định tại Khoản 1, Điểm b và Điểm c Khoản 2 Điều này.

      Tuy nhiên từ ngày 15/04/2020 thì Nghị định 28/2020/NĐ-CP có hiệu lực thì mức xử phạt mới được quy định tại Điều 9 Nghị định này như sau:

      1. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có một trong các hành vi sau đây:

      a) Yêu cầu thử việc đối với người lao động làm việc theo hợp đồng lao động theo mùa vụ;

      b) Không thông báo kết quả công việc người lao động đã làm thử theo quy định của pháp luật.

      2. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có một trong các hành vi sau đây:

      a) Yêu cầu người lao động thử việc quá 01 lần đối với một công việc;

      b) Thử việc quá thời gian quy định;

      c) Trả lương cho người lao động trong thời gian thử việc thấp hơn 85% mức lương của công việc đó;

      d) Kết thúc thời gian thử việc, người lao động vẫn tiếp tục làm việc mà người sử dụng lao động không giao kết hợp đồng lao động với người lao động.

      3. Biện pháp khắc phục hậu quả

      a) Buộc trả đủ tiền lương của công việc đó cho người lao động đối với hành vi vi phạm quy định tại điểm a khoản 1, điểm a, b, c, d khoản 2 Điều này;

      b) Buộc giao kết hợp đồng lao động với người lao động đối với hành vi vi phạm quy định tại điểm d khoản 2 Điều này.

      Như vậy, trong trường hợp Công ty yêu cầu người lao động thử việc 2 lần đối với một công việc là hoàn toàn trái pháp luật và sẽ bị xử phạt theo quy định nêu trên.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn